Connect with us

ದಿನದ ಸುದ್ದಿ

ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಹೇಳಲಾಗದ ಕಥೆ..!

Published

on

  • ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ

ಫೋಟೋದ ಹಿಂದಿನ ರಹಸ್ಯ ಈಗ ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ. ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಈ ಫೋಟೋವನ್ನು ನೋಡಿದ ನಂತರ, ಎಲ್ಲರೂ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಇಂದು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ತಾಯಿ ರಾಮಾಯಿ ತನ್ನ ಪತಿಯಾದ ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಹಿಂದೆ ದೃಢವಾಗಿ ನಿಂತವಳು ತಾಯಿ ರಮಬಾಯಿ ಅವರ ತ್ಯಾಗವನ್ನು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಒಂದು ದಿನ, ಮಾತಾ ರಾಮಾಯಿ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದರು ಮತ್ತು ಮೇ 27, 1935 ರಂದು ಇಡೀ ಸಮಾಜವು ಮಾತಾ ರಾಮಾಯಿಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿತು.

ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರಿಗೆ ಇದು ದೊಡ್ಡ ಆಘಾತ ಮತ್ತು ಹೊಡೆತವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ತನ್ನನ್ನು ಒಂದು ಕೋಣೆಗೆ ಹೋಗಿ ಬೀಗ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಸ್ನೇಹಿತರು ಎರಡು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಬಹಳಷ್ಟು ವಿವರಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಕೇಳುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ. ಮೂರನೆಯ ದಿನ, ಕೆಲವು ನಾಯಕರು ಬಂದು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ನಿಮ್ಮ ಹಿಂದೆ ಬಹಳ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿತ ಸಮಾಜ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಸಮಾಜದ ಉದ್ಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ತಾಯಿ ರಾಮಾಯಿ ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಿದ ಕನಸನ್ನು ಈಡೇರಿಸಲು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕಾಗಿ ರಾಮಾಯಿ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಈ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ ತಕ್ಷಣ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಮೂರು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಟು ಮತ್ತೆ ಅದೇ ಶಕ್ತಿಯಿಂದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ತುಂಬಾ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಸ್ವತಃ ಸಾಕಷ್ಟು ತಲೆನೋವು ಬರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತ್ತು.ಅವರು ಎಷ್ಟು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೂ ಅವರ ತಲೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಭೀಮಾಬಾಯಿ ಅವರ ತಾಯಿ (ಬಾಬಾಸಾಹೇಬನ ತಾಯಿ) ಮೈಗ್ರೇನ್ ಎಂಬ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ನಿಧನರಾದರು.

ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಲ್ಪನೆ ಬರಲಾರಂಭಿಸಿತು. ನನಗೆ ಈ ಕಾಯಿಲೆ ಇಲ್ಲ, ಇಲ್ಲವೇ ? ರೋಗವು ಆನುವಂಶಿಕವಲ್ಲವೇ ? ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೇಲೆ ಬೀಳಲಾರಂಭಿಸಿದವು. ನಂತರ ಅವರು ಈ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಕೆಲವು ಆಪ್ತರಿಗೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು.

ಕೈವಲ್ಯಂ” ಎಂಬ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಆಯುರ್ವೇದ ಔಷಧಲಯ ಇರುವ ಲೋನಾವ್ಲಾಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವಂತೆ ಅವರು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಲ್ಲಿನ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಡಾ. ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರಿಗೆ ನೀವು ಇಲ್ಲಿ ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಬಳಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ತಲೆಯ ಮೇಲಿನ ಕೂದಲನ್ನು ತೆಗೆಯಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ ಸೂಟ್, ಬೂಟುಗಳು, ಕೋಟ್, ಟೈ ತೆಗೆಯಲಾಯಿತು, ತಲೆ ಸ್ವಚ್ಛ ಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ತಲೆಯ ಕೂದಲು ಕೂಡ ತೆಗೆಯಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಔಷಧಿಗಳಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ, ಸ್ನೇಹಿತರ ಗುಂಪು ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಯಿತು. 1922 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಡಾ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಬಾಬಾ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಈ ಪದವಿಯನ್ನು ಜನರು ಅವರ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ಪ್ರದಾನ ಮಾಡಿದರು. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬನ ಎಲ್ಲಾ ಆಲೋಚನೆಗಳು, ಗಾಸಿಪ್ ಮತ್ತು ಬಿಡಿ. ಆದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯನ್ನು ಆ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಸಭೆಯ ನಂತರ ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಭೆ ಮತ್ತೆ ಭೇಟಿಯಾಗಲು ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ವಿಚಾರಿಸಿದಾಗ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಧರಿಸಿರುವ ಬಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ತುಂಬಾ ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ನೀವು ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರಂತೆ ಕಾಣುತ್ತೀರಿ. ಸ್ನೇಹಿತರೆ ಹೋಗಿ ಈ ಉಡುಪನ್ನು ಧರಿಸಿ ಡಾ. ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬರನ್ನು ಫೋಟೋಶೂಟ್ ಮಾಡಿಸಿದರು.

ಇದು ಸಮಾಜದ ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಪರಸ್ಪರರ ಸಮಾಜ ಕಡೆಗೆ ಇತ್ತು.ಇದು ಡಾಕ್ಟರ್ ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಸಮಾಜದ ಬಗೆಗಿನ ಪ್ರೀತಿಯ ಸ್ವಭಾವವೂ ಆಗಿತ್ತು.

(ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ
ಗುಲಬರ್ಗಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ಕಲಬುರಗಿ
ಮನೋವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ
ಮೋ 9663727268)

ಸುದ್ದಿದಿನ.ಕಾಂ|ವಾಟ್ಸಾಪ್|9980346243

ದಿನದ ಸುದ್ದಿ

ನಟ ಮನದೀಪ್‌ ರಾಯ್‌ ನಿಧನ

Published

on

ಸುದ್ದಿದಿನ ಡೆಸ್ಕ್ : ಹಿರಿಯ ಚಿತ್ರನಟ ಮನದೀಪ್‌ ರಾಯ್‌ (74 ವರ್ಷ) ಇಂದು ಬೆಳಗಿನ ಜಾವ ಅಗಲಿದ್ದಾರೆ.

ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೀಡಾಗಿದ್ದ ಅವರು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದಿದ್ದರು. ಮನದೀಪ್‌ ರಾಯ್‌ ಹವ್ಯಾಸಿ ರಂಗಭೂಮಿ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಕಲಾವಿದ. ನಟ – ನಿರ್ದೇಶಕ ಶಂಕರನಾಗ್‌ ಅವರ ಆತ್ಮೀಯ ಒಡನಾಡಿ. ಪೋಷಕ ಪಾತ್ರ, ಹಾಸ್ಯ ನಟರಾಗಿ 500ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಿನಿಮಾಗಳು ಹಾಗೂ ಕಿರುತೆರೆ ಸರಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿನಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸುದ್ದಿದಿನ.ಕಾಂ|ವಾಟ್ಸಾಪ್|9980346243

Continue Reading

ದಿನದ ಸುದ್ದಿ

ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಈ ವರ್ಷ ಜನಪರ ರಾಜ್ಯ ಬಜೆಟ್ ಮಂಡನೆ ; ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಬಸವರಾಜ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ

Published

on

ಸುದ್ದಿದಿನ, ಹಾವೇರಿ : ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳು ಮಂಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಈ ವರ್ಷದ ರಾಜ್ಯ ಬಜೆಟ್ ರೈತರು, ದೀನ ದಲಿತರು, ಯುವಕರು, ಮಹಿಳೆಯರು, ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗ ಮತ್ತು ಜನಪರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ರಾಜ್ಯದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಬಸವರಾಜ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಹಾವೇರಿ ಜಿಲ್ಲೆ ಶಿಗ್ಗಾಂವ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿನ್ನೆ ಸುದ್ದಿಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ, ದುಡಿಮೆಗೆ ಯೋಗ್ಯ ಬೆಲೆ ಸಿಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಇರುತ್ತವೆ ಎಂದರು.

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ವೇಗವನ್ನು ಕಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನಾನು ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಾಗ 5 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ರಾಜ್ಯದ ಬೊಕ್ಕಸಕ್ಕೆ ನಮ್ಮ ನಿರ್ಧಿಷ್ಟ ಗುರಿಗೆ ಕೊರತೆಯಿತ್ತು. ಅದನ್ನು ನಾವು 5 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ತುಂಬುವುದಲ್ಲದೇ, 13 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ಅಧಿಕವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ಈ ವರ್ಷವೂ ಕೂಡ ನಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ಸಂಗ್ರಹ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕೆಳಹಂತದ ಜನಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ, ಅವರನ್ನು ಕೂಡ ಮುಖ್ಯ ವಾಹಿನಿಗೆ ಬರಬೇಕು ಎನ್ನುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ರೂಪಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಬಸವರಾಜ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಸುದ್ದಿದಿನ.ಕಾಂ|ವಾಟ್ಸಾಪ್|9980346243

Continue Reading

ದಿನದ ಸುದ್ದಿ

ಸಂಸತ್ತಿನ ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನದ ಹಿನ್ನೆಲೆ ; ಇದೇ 30ರಂದು ಸರ್ವಪಕ್ಷಗಳ ಸಭೆ

Published

on

ಸುದ್ದಿದಿನ ಡೆಸ್ಕ್ : ಸಂಸತ್ತಿನ ಮುಂಬರುವ ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಇದೇ 30ರಂದು ಸರ್ವಪಕ್ಷಗಳ ಸಭೆಯನ್ನು ಕರೆದಿದೆ. ಸಂಸತ್ ಭವನದ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 12 ಗಂಟೆಗೆ ಸಭೆ ನಡೆಯಲಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸದೀಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಪ್ರಹ್ಲಾದ್ ಜೋಷಿ, ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರು ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನ ಎರಡೂ ಸದನಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಸದನ ನಾಯಕರು ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಸಂಸತ್ತಿನ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಸುಗಮ ಕಲಾಪಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಕೋರಲಿದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನ ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನ ಇದೇ 31ರಿಂದ ಆರಂಭವಾಗಲಿದೆ. ಮೊದಲ ದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11 ಗಂಟೆಗೆ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಹಾಲ್ ನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರು ಜಂಟಿ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಭಾಷಣ ಮಾಡುವರು.

ಅದೇ ದಿನವೇ ಆರ್ಥಿಕ ಸಮೀಕ್ಷೆಯನ್ನೂ ಸಹ ಮಂಡಿಸಲಾಗುವುದು. ಫೆಬ್ರವರಿ 1ರಂದು 2023-24ನೇ ಸಾಲಿನ ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ವಿತ್ತ ಸಚಿವೆ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಮಂಡನೆ ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ.

ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನ ಏಪ್ರಿಲ್ 6ವರೆಗೆ ನಡೆಯಲಿದ್ದು, ಸುಮಾರು 66 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 27 ಕಲಾಪಗಳು ನಡೆಯಲಿದೆ. ಮೊದಲ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಧಿವೇಶನ ಫೆಬ್ರವರಿ 13ರವರೆಗೆ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಫೆಬ್ರವರಿ 14ರಿಂದ ಮಾರ್ಚ್ 12ರವರೆಗೆ ಅಧಿವೇಶನಕ್ಕೆ ಬಿಡುವು ಇರಲಿದೆ ಆನಂತರ ಮಾರ್ಚ್ 13ರಿಂದ ಆರಂಭವಾಗುವ ಅಧಿವೇಶನ ಏಪ್ರಿಲ್ 6ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲಿದೆ.

ಸುದ್ದಿದಿನ.ಕಾಂ|ವಾಟ್ಸಾಪ್|9980336243

Continue Reading

Trending